मुंबई-अहमदाबाद बुलेट ट्रेन प्रकल्पासाठी भूसंपादन पूर्ण करून बाधित कुटुंबांना ३० सप्टेंबरपर्यंत नुकसान भरपाई देण्याचे निर्देश मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांनी सर्व अधिकाऱ्यांना दिले आहेत. नॅशनल हाय स्पीड रेल कॉर्पोरेशन लिमिटेड (NHSRCL) हा पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांचा ड्रीम प्रोजेक्ट आहे. महाविकास आघाडी (MVA) सरकार सत्तेवर असताना गेल्या काही वर्षांत या प्रकल्पामुळे भूसंपादनात मंदी आली होती. बुलेट ट्रेन प्रकल्पासाठी टर्मिनल उभारण्याची गरज असलेल्या वांद्रे कुर्ला कॉम्प्लेक्समधील (बीकेसी) जमिनीसाठी शिवसेना तयार नव्हती. मुख्यमंत्री शिंदे आणि उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी सोमवारी मुख्यमंत्र्यांच्या वॉर रूममध्ये राज्यातील सर्व पायाभूत प्रकल्पांचा आढावा घेतला.

अधिक वाचा  बाबा रामदेव यांचं महिलांबद्दल वादग्रस्त विधान; रुपाली पाटील यांचा कडक इशारा, म्हणाल्या..

महाराष्ट्रात भूसंपादन संथ आहे

राज्य सरकारच्या सूत्रांनी सांगितले की, गुजरातमध्ये प्रकल्पासाठी 99.7 टक्के भूसंपादन पूर्ण झाले आहे, तर महाराष्ट्रात केवळ 75 टक्के जमीन प्रकल्पाच्या घटकासाठी संपादित करण्यात आली आहे. बुलेट ट्रेन प्रकल्प 508.17 किमी अंतराचा आहे आणि त्यासाठी सुमारे 8,000 कोटी रुपये खर्च येणार आहे. या प्रकल्पाची चार स्थानके महाराष्ट्रात नियोजित असताना, गुजरातमध्ये आठ स्थानके आहेत. केंद्र सरकार खर्चाच्या 50 टक्के तर महाराष्ट्र आणि गुजरात 25 टक्के खर्च करणार आहे. एनएचएसआरसीएलच्या अधिकाऱ्यांनी टर्मिनलसाठी बीकेसीमध्ये ४.८ हेक्टर जागेची मागणी केली आहे. मुख्यमंत्र्यांनी ठाणे, पालघर आणि मुंबई उपनगरातील जिल्हाधिकाऱ्यांना भूसंपादन प्रक्रिया पूर्ण करण्यास सांगितले आहे.

अधिक वाचा  संजय राऊतांना बेळगाव कोर्टाकडून समन्स जारी, दिले हे आदेश

या योजनांवरही चर्चा झाली

या बैठकीत वडसा-गडचिरोली रेल्वे प्रकल्पावरही चर्चा झाली, ज्याची किंमत 1,096 कोटी रुपये झाली असून त्याला मंत्रिमंडळ मान्यता देईल. या प्रकल्पासाठी वनपरवानगी लवकरात लवकर मिळावी, अशी सूचनाही शिंदे यांनी अधिकाऱ्यांना केली आहे. मुख्यमंत्र्यांनी शिवडी-वरळी कनेक्टर लवकर पूर्ण करण्याची मागणी केली आणि ट्रान्सहार्बर लिंकचे 84 टक्के काम पूर्ण झाल्याची माहिती देण्यात आली. द इंडियन एक्स्प्रेसच्या वृत्तानुसार, शिंदे यांनी मुंबई या दोन उपनगरीय शहरांमध्ये वसई विरार आणि मीरा भाईंदरमधील पाणीपुरवठा प्रकल्प लवकरात लवकर पूर्ण करण्याचे निर्देश दिले. उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस म्हणाले की, मेट्रो लाईन 4, 7, 2B चे काम संथ गतीने सुरू आहे आणि सूचना असूनही एमएमआरडीए व्यवस्थापन कारशेडच्या भूसंपादनात अतिशय संथ गतीने काम करत आहे.