पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांना नुकतेच लता दीनानाथ मंगेशकर पुरस्काराने सन्मानित करण्यात आले. यामध्ये त्यांना एक लाख रुपयांचे रोख पारितोषिक मिळाले. पण पीएम मोदींनी ते पीएम केअर्स फंडात दान करण्याचा निर्णय घेतला आहे. लता मंगेशकर यांचे भाऊ आणि संगीतकार हृदयनाथ मंगेशकर यांनी गुरुवारी, २६ मे रोजी पीएम मोदींना पुरस्कार म्हणून मिळालेली रक्कम पीएम केअर्स फंडात दान केली.

प्रत्यक्षात नरेंद्र मोदींनी हृदयनाथ मंगेशकर यांना ही रक्कम एका सेवाभावी संस्थेला देण्यास सांगितले होते. हृदयनाथ मंगेशकर यांनीही याबाबत ट्विट केले आहे. त्यात लिहिले होते, आमचे माननीय पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी लता दीनानाथ मंगेशकर पुरस्कार म्हणून मिळालेली रक्कम धर्मादाय संस्थेसाठी दान करण्याचा निर्णय घेतला आहे, जे एक अतिशय महान काम आहे. आमच्या ट्रस्टने ही रक्कम पीएम केअर्स फंडात दान करण्याचा निर्णय घेतला आहे.

अधिक वाचा  बंडोखोर आमदारांच्या पहिल्या फळीतील नेते रडारवर; विधिमंडळात कायदेशीर बैठकांना वेग

लता मंगेशकर यांचे दीर्घ आजाराने ६ फेब्रुवारी २०२२ रोजी निधन झाले. जानेवारी २०२२ मध्ये कोविड झाल्यापासून त्यांची प्रकृती खालावली होती. सुमारे एक महिना त्या रुग्णालयात होत्या आणि त्यांना व्हेंटिलेटरवर ठेवण्यात आले होते. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांचे लता मंगेशकर यांच्याशी जवळचे संबंध होते. लताजी पंतप्रधान मोदींना आपला भाऊ मानत आणि प्रत्येक रक्षाबंधनाला राखी बांधत. पीएम मोदीही लता मंगेशकर यांना प्रत्येक वाढदिवसाच्या शुभेच्छा देत असत.

लता दीनानाथ मंगेशकर पुरस्कार प्राप्त करताना पंतप्रधान नरेंद्र मोदींना लताजींची खूप आठवण आली. त्यांनी लताजींचे भाऊ हृदयनाथ मंगेशकर यांना एक पत्र लिहिले, ज्यात त्यांनी त्यांच्या मनातील वेदना व्यक्त केल्या. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी लिहिले की, लता दीनानाथ मंगेशकर पुरस्कारासाठी मी मंगेशकर कुटुंबियांचे मनापासून आभार मानतो. गेल्या महिन्यात मुंबईत झालेल्या पुरस्कार सोहळ्यात माझ्यावर दाखवलेले प्रेम मी कधीही विसरणार नाही.

अधिक वाचा  'मी पुन्हा येईन...', आता ते पुन्हा येण्याची शक्यता; पुन्हा एकदा राज्यात शिवसेना-भाजप युती का?

मोदींनी पत्रात पुढे लिहिले की, दुर्दैवाने तुमच्या प्रकृती अस्वास्थ्यामुळे मी तुम्हाला भेटू शकलो नाही, पण आदिनाथने कार्यक्रम अतिशय चांगल्या पद्धतीने हाताळला. जेव्हा मी पुरस्कार घेण्यासाठी उठलो आणि दोन शब्द बोललो तेव्हा भावनांचे वादळ उठले. मी लता दीदींना मिस करत होतो. पुरस्कार स्वीकारताना लतादीदींचा विचार करत होतो. त्यावेळी एका राखीसाठी मी गरीब झालोय हे मला जाणवलं. आता माझ्या हातावर एक राखी कमी असेल.

माझ्या तब्येतीची चौकशी करण्यासाठी, प्रकृतीची चौकशी करण्यासाठी किंवा इतक्या विषयांवर बोलण्यासाठी यापुढे मला फोन येणार नाहीत, असा विचार करून धक्काच बसला. एक लाख रुपयांचा पुरस्कार मी कोणत्याही सेवाभावी संस्थेला देऊ शकतो का? यामुळे इतर लोकांच्या जीवनात लक्षणीय बदल होऊ शकतो. लता दीदींनाही तेच हवे होते. मी पुन्हा एकदा मंगेशकर परिवाराचा ऋणी आहे आणि लता दीदींना श्रद्धांजली वाहतो.