मुंबई : युद्ध नेहमीच विनाश आणते. ज्ञानी लोकांनी नेहमीच युद्धापासून दूर राहण्याचा सल्ला दिला आहे. रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांनाही हे वास्तव चांगलेच ठाऊक आहे. असे असतानाही युक्रेनसोबत युद्ध घोषित करण्यात आले असून हे युद्ध तीन महिन्यांहून अधिक काळ सुरू आहे. युक्रेनचा बहुतांश भूभाग आता नष्ट झाला आहे. युक्रेनच नाही तर रशियालाही युद्धाचा तितकाच फटका बसला आहे. या युद्धाचे परिणाम रशियातही दिसू लागले आहेत. परकीय प्रसारमाध्यमांच्या अहवालात स्पष्टपणे दिसून येत आहे की रशिया आर्थिकदृष्ट्या अडचणीत येऊ लागला आहे.

रशियातील श्रीमंतांचे कंबरडे मोडले

अधिक वाचा  काश्मीर सोडा नाही तर.... तयार रहा! 'आरएसएस'ला आलेल्या धमकीनं खळबळ

वॉशिंग्टन पोस्टच्या वृत्तानुसार, युक्रेनसोबतच्या युद्धामुळे श्रीमंतांची रशियात दिवसभराची झोप आणि शांतता नष्ट झाली आहे. रशिया आणि युक्रेनमध्ये सुरू असलेल्या युद्धामुळे रशियातील उच्चभ्रू वर्गाचे मोठे नुकसान झाले आहे. रशियाच्या उच्चभ्रूंमध्ये अशांतता निर्माण होऊ लागली आहे. तेथील टायकून रशियावर आक्रमण करण्याच्या निर्णयावर राग व्यक्त करीत आहेत. रशियाने युक्रेनवर आक्रमण केल्यापासून दोन महिन्यांत रशियन उच्चभ्रूंनी दीर्घकाळ मौन बाळगले आहे.

निर्बंधांमुळे रशियाची अर्थव्यवस्था ढासळली

पाश्चिमात्य देशांनी लादलेल्या कठोर निर्बंधांमुळे रशियाच्या अर्थव्यवस्थेला मोठा धक्का बसला आहे. या निर्बंधांमुळे अनेक रशियन उद्योगपतींची अब्जावधी डॉलर्सची मालमत्ता गोठवली गेली आहे. एका रशियन व्यावसायिकाने सांगितले की, या निर्बंधांमुळे त्यांची अनेक वर्षांची कमाई एका दिवसात वाया गेली.

अधिक वाचा  आम्ही कोणाला छेडणार नाही. पण कोणी आम्हाला छेडले तर... राजनाथ सिंह यांचा इशारा

रशियातून अनेक दिग्गज पळून गेले

अनेक सेलिब्रिटींनी रशिया सोडला आहे. किमान चार वरिष्ठ अधिकाऱ्यांनी आपल्या पदांचा राजीनामा देऊन देश सोडला आहे.