भारत दौऱ्यावर आलेले ब्रिटनचे पंतप्रधान बोरिस जॉन्सन यांचे गुजरातमध्ये भव्य स्वागत करण्यात आले आहे. गुरुवारी त्यांचे विमान अहमदाबाद येथे दाखल झाले. विमानतळावरून सुरू झालेली त्यांच्या स्वागताची प्रक्रिया दौऱ्याच्या दुसऱ्या दिवशीही सुरूच आहे. जॉन्सन हे पाहून मंत्रमुग्ध झालेले दिसतात. अमिताभ बच्चन किंवा सचिन तेंडुलकर असल्यासारखे गुजरातमध्ये आपले स्वागत झाले, असेही त्याने सांगितले.

तत्पूर्वी, गांधीनगरमधील ‘ग्लोबल आयुष गुंतवणूक आणि नवोन्मेष शिखर परिषदे’च्या उद्घाटन समारंभात पंतप्रधान मोदींनी जागतिक आरोग्य संघटनेचे प्रमुख डॉ. टेड्रोस अधानोम घेब्रेयसस यांचे इतके कौतुक केले की त्यांना श्वासही घेता येत नव्हता. पीएम मोदींनीही त्यांना ‘तुलसीभाई’ हे नाव दिले आणि ते चक्रावले. तथापि, आमचे लक्ष भारतातील परदेशी पाहुण्यांचे स्वागत किंवा पंतप्रधान मोदींनी केलेले त्यांचे कौतुक यावर नसून, नवी दिल्लीऐवजी सरकार प्रमुखांना किंवा राज्यप्रमुखांना गुजरातला आमंत्रण देण्यावर आहे.

अधिक वाचा  शिरूर-हवेलीतील पाच गावांसाठी लवकरच ‘गूड न्यूज’! ; आमदार अशोक पवारांची मागणी मान्य

2014 मध्ये पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या नेतृत्वाखाली केंद्रात नवीन सरकार स्थापन होण्यापूर्वी नवी दिल्ली हे मुत्सद्देगिरीचे केंद्र होते. भारतात आलेले राज्यप्रमुख किंवा सरकारचे सर्वोच्च नेते थेट नवी दिल्लीत यायचे. कोणत्याही परदेशी पाहुण्याने दुसऱ्या ठिकाणी जाण्याची इच्छा व्यक्त केली तर भारत सरकार त्याच्या प्रवासाची व्यवस्था करत असे. पण सहसा ते थेट दिल्लीत येऊन पंतप्रधानांशी बोलायचे आणि राष्ट्रपतींना भेटायचे, तसेच विविध बैठकांना हजेरी लावायचे आणि मग आपल्या देशात परत जायचे.

मोदी सरकारच्या काळात ही परंपरा बदलली आहे. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी परदेशी पाहुण्यांना नवी दिल्ली व्यतिरिक्त इतर शहरांमध्ये आमंत्रित करण्यास सुरुवात केली आणि त्यांचा मुख्य भर गुजरातमधील अहमदाबादवर आहे. खरे तर पंतप्रधान होण्यापूर्वी मोदी गुजरातचे सुमारे 14 वर्षे मुख्यमंत्री होते. गुजरातमध्ये केलेल्या विकासकामांमुळे देशभरात विकासपुरुष म्हणून त्यांच्याकडे पाहिले जात होते आणि 2014 च्या लोकसभा निवडणुकीत भाजपला त्यांचा चेहरा पंतप्रधानपदाचा उमेदवार म्हणून मिळाला आणि पक्षाला बंपर विजय मिळाला.

अधिक वाचा  काश्मीर सोडा नाही तर.... तयार रहा! 'आरएसएस'ला आलेल्या धमकीनं खळबळ

या संदर्भात, नवी दिल्ली व्यतिरिक्त देशातील इतर शहरांमध्ये परदेशी पाहुण्यांना आमंत्रित करणे ही एक फायदेशीर रणनीती आहे, परंतु दुसरी बाजू अशी आहे की 2018 पासून आतापर्यंत किमान 18 राष्ट्र प्रमुख आणि सरकारचे प्रमुख गुजरातमध्ये आले आहेत. यामध्ये चीनचे राष्ट्राध्यक्ष शी जिनपिंग, अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प, तत्कालीन जपानचे पंतप्रधान शिंजो आबे, तत्कालीन इस्रायलचे पंतप्रधान बेंजामिन नेतन्याहू, पोर्तुगीज पंतप्रधान अँटोनियो कोस्टा आणि आता युनायटेड किंग्डमचे (यूके) पंतप्रधान बोरिस जॉन्सन इत्यादींचा समावेश आहे

परदेशी पाहुण्यांना गुजरातमध्ये बोलावणे आणि त्यांच्या नेतृत्वामुळे राज्य विकासाच्या मार्गावर कसे सरपटत चालले आहे हे दाखवणे ही पंतप्रधान मोदींची रणनीती आहे. त्यामुळे परदेशी पाहुण्यांना त्यांच्याकडून मोदींच्या अपेक्षा काय असतील, हे काहीही न बोलता जाणवते. खरं तर, मोदी सरकारची योजना राज्य सरकारांना स्वतःहून परदेशातून गुंतवणूक आकर्षित करण्यासाठी प्रेरित करण्याची आहे..

अधिक वाचा  ज्ञानवापी मशिदीच्या विहिरीत सापडले शिवलींग! शिवलिंगाची जागा सील करण्याचे आदेश

गुजरातच्या शहरांव्यतिरिक्त, परदेशी पाहुण्यांनी इतर कोणत्याही शहरात पदार्पण केले असेल तर ते वाराणसी आहे, पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांचा संसदीय मतदारसंघ. शिंजो आबे यांच्याशिवाय फ्रान्सचे अध्यक्ष इमॅन्युएल मॅक्रॉन आणि आता मॉरिशसचे पंतप्रधान प्रविंद जुगनाथ यांच्यासह अनेक परदेशी पाहुण्यांचे स्वागत करण्यात आले. विशेष म्हणजे पंतप्रधान नरेंद्र मोदी गुजरात किंवा वाराणसीच्या दौऱ्यावर परदेशी पाहुण्यांसोबतच राहतात. एखाद्या परदेशी पाहुण्याने देशातील इतर शहरांना भेट दिली तर पंतप्रधान मोदी त्यांच्यासोबत दिसत नाहीत. उदाहरणार्थ, काही परदेशी नेते बोधगयाला गेले पण त्यांना पंतप्रधान मोदींचा पाठिंबा मिळाला नाही. देशातील बहुतेक राज्ये परदेशी पाहुण्यांच्या आगमनाने पूर्णपणे अस्पर्श आहेत.