मुंबई :18 एप्रिलपासून बँकिंगचे तास बदलणार आहेत. बँका नवीन वेळेला उघडतील आणि बंद होतील रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाच्या (आरबीआय) निर्देशानुसार हा बदल करण्यात आला आहे. बँका सकाळी 9:00 वाजता उघडतील आणि 4:00 वाजता बंद होतील. ग्राहकांना कामासाठी 1 तासाचा जास्त वेळ दिला जात आहे.

केंद्र सरकार आणि भारतीय रिझर्व्ह बँक देशातील बाजार व्यवसाय आणि बँकिंग तास सुधारण्यासाठी सतत प्रयत्न करत आहेत. याबाबत सोमवार, 18 एप्रिलपासून बँकांच्या कामकाजात नवी सुरुवात होणार आहे. आता बँका नव्या वेळेत उघडतील आणि बंद होतील. सुमारे दोन वर्षांपूर्वी, कोरोना महामारीमुळे, देशातील बँकिंग व्यवसायाची वेळ आणि बाजार व्यवहाराच्या वेळेत बदल करण्यात आला. पण आता परिस्थिती नियंत्रणात आहे, अशा परिस्थितीत आरबीआयने जुनी वेळ लागू करण्याचा निर्णय घेतला आहे, जो आजपासून सुरू होणार आहे.

अधिक वाचा  भारतात 'संबंध' ठेवण्यास मुलींची आघाडी; नॅशनल फॅमिली हेल्थ सर्व्हेमधून वास्तव समोर

रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाच्या (आरबीआय) निर्देशानुसार, आजपासून बँकांच्या कामकाजाच्या वेळा बदलण्यात आल्या आहेत. आता बँका दररोज सकाळी 9 वाजता उघडतील आणि दुपारी 4 वाजता बंद होतील. म्हणजेच ग्राहकांना कामासाठी 1 तास अधिक वेळ मिळणार आहे. त्याच वेळी, बँक अधिकारी त्यांचे अंतर्गत/अधिकृत काम दुपारी 4:00 नंतर करू शकतील

सुमारे 2 वर्षांपूर्वीपर्यंत कोरोनाव्हायरस संसर्गामुळे (COVID Pandemic) रिझर्व्ह बँकेने देशातील बँकिंग वेळेत कपात केली होती. बँकेत एकाच दिवसात जास्त लोक नसावेत आणि सोशल डिस्टन्सिंगचे पालन करता येईल, हा त्यामागचा उद्देश होता. त्यानंतर बँकेतील कामकाज सकाळी दहा ते दुपारी साडेतीनपर्यंत होत होते. आता कोरोनाची परिस्थिती सामान्य झाल्याने बँकांच्या वेळा पूर्वी प्रमाणेच करण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे.