थंडीच्या मोसमात तुम्हाला तुमच्या आरोग्याची विशेष काळजी घ्यावी लागते.
अशात हिवाळ्यात मध खाणे आरोग्यासाठी खूप फायदेशीर मानले जाते. लोह, कॅल्शियम, प्रथिने, पोटॅशियम, सोडियम, जीवनसत्त्वे ब आणि क आणि कर्बोदके इत्यादी पोषक घटक मधामध्ये मोठ्या प्रमाणात आढळतात. तसेच अनेक आजार बरे होण्यास मदत होते. चला तर मग जाणून घ्या हिवाळ्यात मध वापरण्याच्या फायद्यांबद्दल-

कोलेस्टेरॉलचे प्रमाण कमी करते

आजकालच्या बदलत्या जीवनशैलीमुळे अनेकांना कोलेस्ट्रॉलचा त्रास होतो. अशा स्थितीत मधाच्या सेवनाने कोलेस्ट्रॉल नियंत्रणात राहते. हे शरीरातील वाईट कोलेस्टेरॉलचे प्रमाण कमी करून चांगल्या कोलेस्टेरॉलचे प्रमाण वाढवण्यास मदत करते. यासोबतच हिवाळ्यात शरीरातील सूज कमी होण्यास मदत होते. यामध्ये अँटिऑक्सिडंट्स मोठ्या प्रमाणात आढळतात, त्यामुळे ते त्वचा आणि केसांसाठी खूप फायदेशीर मानले जाते.

अधिक वाचा  सरस्वती विद्या मंदिर माजी विद्यार्थी बॉक्स क्रिकेट लीग स्पर्धा संपन्न

सर्दी-सर्दीची समस्या दूर करते

हिवाळ्यात अनेकांना सर्दी आणि घसा खवखवण्याची समस्या उद्भवते. अशा स्थितीत अनेकजण कफ सिरपचा वापर करतात. त्याऐवजी तुम्ही मध वापरू शकता. हिवाळ्यात सकाळी रिकाम्या पोटी एक चमचा मध घ्या. सर्दी, खोकला, ताप, सर्दी इत्यादी समस्या दूर होण्यास मदत होते. जर तुम्हाला हवे असेल तर तुम्ही काळी मिरी मधासोबत देखील घेऊ शकता. यामुळे खोकल्याची समस्या लवकरच दूर होईल.

वजन कमी करण्यास उपयुक्त

जर तुम्ही तुमच्या वाढत्या वजनामुळे खूप चिंतेत असाल तर तुम्ही गरम पाण्यात मध मिसळून पिऊ शकता. त्यामुळे तुमचा लठ्ठपणा कमी होण्यास मदत होते. याशिवाय डाळिंबाचा रस मध मिसळून प्या. वजन कमी करण्यासाठी हे खूप प्रभावी आहे. याशिवाय खजूर मधात मिसळून खावे. तसेच वजन कमी करण्यास मदत होते.

अधिक वाचा  ...बेळगावसह सीमाभाग आणि रयत आज पोरकी झाली....