नवी दिल्ली : CDS बिपीन रावत यांचे हेलिकॉप्टर कसे कोसळले, या मागे नक्की काय कारण होते, असा प्रश्न उपस्थित करण्यात येत होता. आता या दुर्घनटेमागील कारण समोर आले आहे. कुन्नूर हेलिकॉप्टर दुर्घटनेच्या तपासाबाबत महत्वाची माहिती पुढे आली आहे. सांगण्यात आलेल्या माहितीनुसार या दुर्घटनेबाबत खराब हवामान हे कारण असू शकते. त्याचवेळी तांत्रिक बिघाड आणि कटाचाही इन्कार करण्यात आला आहे. CDS बिपीन रावत यांना घेऊन जात असताना हवाई दलाचे हेलिकॉप्टर अपघातात कोणतीही तांत्रिक चूक किंवा कट नव्हता. खराब हवामानामुळे नियंत्रित फ्लाइट इनटू टेरेन (CFIT) स्थिती हे या घटनेचे मुख्य कारण मानले जात आहे.

कर्नाटकातील कुन्नूरजवळ CDS बिपीन रावत यांना घेऊन जाणाऱ्या हवाई दलाच्या हेलिकॉप्टरला मोठा अपघात झाला. या अपघातात सीडीएस रावत आणि अन्य 13 जणांचा मृत्यू झाला होता. 8 डिसेंबर रोजी हेलिकॉप्टर सुलूर एअरबेसवरून वेलिंग्टनला जात असताना ही घटना घडली होती.

अधिक वाचा  उत्पल पर्रीकर अपक्ष लढण्यावर संजय राऊत म्हणाले – पणजीतील लढाई आता.....

CFIT म्हणजे काय?

सीएफआयटी म्हणजे अपघाताच्या वेळी विमान नियंत्रणात असते, परंतु खराब हवामानामुळे किंवा पायलटच्या चुकांमुळे विमान जमिनीवर, पाणी किंवा इतर अडथळ्यांशी आदळते. CFIT घटना सहसा खराब हवामानात किंवा विमान लँडिंग करत असताना घडते.

संरक्षणमंत्र्यांना या प्रकरणाची माहिती दिली

एअर चीफ मार्शल व्हीआर चौधरी आणि एअर मार्शल मानवेंद्र सिंह, ज्यांनी अपघाताच्या त्रि-सेवेच्या तपासाचे नेतृत्व केले होते, त्यांनी बुधवारी संरक्षण मंत्री राजनाथ सिंह यांना तपासातील निष्कर्षांची माहिती दिली.

तांत्रिक बिघाड नाकारला

मिळालेल्या माहितीनुसार, तपासकर्त्यांनी रशियन बनावटीच्या दोन-इंजिनयुक्त Mi-17V5 हेलिकॉप्टरच्या अपघातामागे कोणतीही तांत्रिक चूक किंवा कट असण्याची शक्यताही नाकारली आहे.

कोणतीही अधिकृत दुजोरा नाही

सध्या या तपास अहवालावर भारतीय हवाई दल किंवा संरक्षण मंत्रालयाकडून कोणतीही अधिकृत प्रतिक्रिया आलेली नाही. IATA च्या (इंटरनॅशनल एअर ट्रान्सपोर्ट असोसिएशन) मते, CFIT म्हणजे नियंत्रण गमावल्याशिवाय विमान डोंगर, पाणी किंवा इतर अडथळ्यांशी आदळते तेव्हा अपघात होतात. या प्रकारच्या अपघातांमधील महत्त्वाचा फरक म्हणजे विमान उड्डाण कर्मचार्‍यांच्या नियंत्रणाखाली असते.

अधिक वाचा  ३९४६ युवकांना ३१३ कोटी रुपयांचे कर्ज! पश्चिम महाराष्ट्रामध्ये कोल्हापूर जिल्हा सर्वोत्तम

यूएस फेडरल एव्हिएशन अॅडमिनिस्ट्रेशन CFIT चे वर्णन एखाद्या क्षेत्राशी (जमिनी, पर्वत, जलाशय किंवा कोणताही अडथळा) अनावधानाने झालेली टक्कर म्हणून करते आणि जेव्हा ड्रायव्हरचे विमानावर पूर्ण नियंत्रण असते तेव्हा होते.

अचानक ढगांच्या आच्छादनामुळे CFIT ची परिस्थिती निर्माण होऊ शकते, असे या घडामोडींची माहिती असलेल्या लोकांनी सांगितले. विमान वाहतूक क्षेत्रातील एका तज्ज्ञाने सांगितले की, “कधीकधी, वैमानिक दृश्यमानतेच्या गडबडीमुळे परिस्थितीजन्य भान गमावू शकतो.” अपघातापूर्वी स्थानिक लोकांनी बनवलेले व्हिडिओ हेलिकॉप्टर कमी उंचीवर उड्डाण करत होते. हेलिकॉप्टर वेलिंग्टनमध्ये त्याच्या नियोजित लँडिंगच्या सुमारे 8 मिनिटे आधीच क्रॅश झाले होते.

अधिक वाचा  नाना पाटेकर यांनी केली अजित पवारांची प्रशंसा.. म्हणाले,

मिळालेल्या माहितीनुसार तपास पथकाने संभाव्य मानवी चुकांसह अपघाताच्या सर्व संभाव्य परिस्थितींचा तपास केला. हे क्रूच्या चुकांचे प्रकरण आहे की नाही, हे देखील तपासले गेले. जनरल रावत, त्यांची पत्नी मधुलिका, त्यांचे संरक्षण सल्लागार ब्रिगेडियर एलएस लिडर, लेफ्टनंट कर्नल हरजिंदर सिंह आणि ग्रुप कॅप्टन वरुण सिंह यांचा तामिळनाडूमधील कुन्नूरजवळ झालेल्या अपघातात मृत्यू झालेल्या 14 जणांचा समावेश होता.

यांनी तपास पथकाचे नेतृत्व केले

विशेष म्हणजे, तपास पथकाचे नेतृत्व करणारे एअर मार्शल सिंह हे सध्या भारतीय हवाई दलाच्या बंगळुरू मुख्यालयातील प्रशिक्षण कमांडचे एअर ऑफिसर कमांडिंग-इन-चीफ म्हणून काम करत आहेत. सिंह हे एअरस्पेसमधील अपघाताचा तपास करणारे देशातील सर्वोत्तम तपासकांपैकी एक मानले जातात. भारतीय हवाई दलाच्या अधिकाऱ्यांनी संरक्षणमंत्र्यांना माहिती दिली तेव्हा संरक्षण सचिव अजय कुमार आणि मंत्रालयाचे अनेक वरिष्ठ अधिकारी उपस्थित होते.