पहिल्यांदाच सीआरपीएफ महिला कमांडोंचे पथक तयार होत आहे. हे पथक देशातील व्हीआयपी लोकांना संरक्षण देईल. “आमच्या महिला कमांडोच्या पहिल्या तुकडीमध्ये ३२ महिला लढाऊ जवान आहेत, त्यांनी व्हीआयपी सुरक्षेचे प्रशिक्षण पूर्ण केले आहे. ते १५ जानेवारीपर्यंत तैनातीसाठी तयार होतील. आम्ही त्यांना आमच्या झेड प्लस संरक्षकांसोबत तपशीलवार माहिती देण्याचे ठरवले आहे,” असे सीआरपीएफच्या एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याने सांगितले.

पहिल्या टप्प्यात केंद्रीय गृहमंत्री अमित शाह, माजी पंतप्रधान मनमोहन सिंग आणि गांधी कुटुंबीयांच्या सुरक्षेसाठी केंद्रीय राखीव पोलीस दलाच्या महिला कमांडो देखील तैनात केल्या जातील. अमित शाह, सोनिया गांधी, राहुल गांधी, प्रियंका गांधी आणि मनमोहन सिंग या सर्वांना सीआरपीएफची झेड-प्लस सुरक्षा पुरवली जाते. पहिल्यांदाच या सर्व व्हीआयपी लोकांच्या सुरक्षेसाठी महिला कमांडो तैनात करण्यात येणार आहेत.

अधिक वाचा  'राज्यातील प्रश्नावर एकदा तरी लिहिलं का?' फक्त राजकारण करायला..., रोहित पवार

तुकडी लहान असल्याने या महिला कमांडोना सुरुवातीला सुरक्षारक्षकांच्या निवासस्थानी तैनात केले जाईल, असे सूत्रांनी सांगितले. “फक्त ३१ महिला लढाऊ असल्याने, प्रत्येक नेत्याच्या सुरक्षेत फक्त पाच किंवा सहा महिला कमांडो तैनात केल्या जातील. आवश्यकता भासल्यास निवडणूक रॅलींदरम्यान या महिला कमांडो सुरक्षेसाठी जाऊ शकतात,” असं अधिकारी म्हणाले.

ही महिला कमांडोंची तुकडी सुमारे डझनभर इतर झेड प्लस श्रेणीतील सीआरपीएफ रक्षकांसह रोटेशनल आधारावर तैनात केली जाईल. उत्तर प्रदेश, पंजाब, उत्तराखंड, मणिपूर आणि गोवा या पाच राज्यांतील आगामी विधानसभा निवडणुकांमध्ये या व्हीआयपींच्या गृह सुरक्षा दलाचा एक भाग म्हणून महिला कमांडो तैनात केल्या जातील आणि आवश्यकता भासल्यास त्या सुरक्षा कर्मचार्‍यांसह दौऱ्यावर जातील, असे सूत्रांनी सांगितले.