दुबई: काल एक मोठा निर्णय घेत ICC ने 2025 च्या चॅम्पियन्स ट्रॉफी स्पर्धेचे यजमानपद पाकिस्तानला दिले आहे, त्यानंतर अनेक प्रश्न निर्माण झाले आहेत. आयसीसी चॅम्पियन्स ट्रॉफी स्पर्धेला मिनी वर्ल्ड कप म्हणतात. 2017 मध्ये झालेल्या चॅम्पियन्स ट्रॉफी स्पर्धेच्या अंतिम फेरीत पाकिस्तानने भारताला पराभूत करून जेतेपद पटकावले होते. आता तेच विजेतेपद वाचवण्यासाठी पाकिस्तानला आयसीसीकडून या जागतिक स्पर्धेचे यजमानपद मिळाले आहे.

पाकिस्तानमध्ये टीम इंडिया खेळण्यावर प्रश्न

पाकिस्तानचा समावेश जगातील धोकादायक देशांमध्ये आहे. जिथे दहशतवादी घटना घडत आहेत. त्यामुळे धोका कायम आहे. 2009 मध्ये श्रीलंकेच्या क्रिकेट संघाच्या बसवर झालेल्या दहशतवादी हल्ल्यानंतर जगभरातील देश पाकिस्तानमध्ये क्रिकेट खेळण्यासाठी जाण्याचे टाळतात. अलीकडेच न्यूझीलंड संघाने सुरक्षेच्या कारणास्तव पाकिस्तानमध्ये क्रिकेट मालिका खेळण्यास नकार दिला होता. आता 2025 च्या चॅम्पियन्स ट्रॉफीसाठी BCCI टीम इंडियाला पाकिस्तानसारख्या धोकादायक देशात क्रिकेट खेळण्यासाठी पाठवणार का, हा सर्वात मोठा प्रश्न आहे.

भारताने पाकिस्तानचा दौरा केलेला नाही

भारत आणि पाकिस्तानमधील राजकीय तणावामुळे 2012 पासून कोणतीही द्विपक्षीय क्रिकेट मालिका खेळली गेली नाही. 2005-2006 पासून भारताने पाकिस्तानला भेट दिली नाही. त्याचवेळी, पाकिस्तानने शेवटचा 2012 मध्ये एकदिवसीय आणि टी-20 मालिकेसाठी भारताचा दौरा केला होता. भारतीय संघाने 2005-2006 मध्ये शेवटचा पाकिस्तान दौरा केला होता आणि तेव्हापासून भारताने शेजाऱ्यांच्या मैदानावर एकही सामना खेळलेला नाही.

अधिक वाचा  एसटी कर्मचारी संपावरून देवेंद्र फडणवीसांनी केली टीका, “मेस्मा लावण्याऐवजी राज्य सरकारने.”

टीम इंडिया नकार देऊ शकते का?

साहजिकच आयसीसीचा कार्यक्रम असल्याने भारतीय संघ त्यात खेळण्यास नकार देऊ शकत नाही आणि परिणामी टीम इंडिया पाकिस्तानच्या दौऱ्यावर जाणार आहे. आता 2025 च्या चॅम्पियन्स ट्रॉफीसाठी बीसीसीआय टीम इंडियाला पाकिस्तानसारख्या धोकादायक देशात क्रिकेट खेळण्यासाठी पाठवणार का, हे पाहावं लागेल. त्याचप्रमाणे नुकताच न्यूझीलंडचा संघ सुरक्षेच्या धोक्यामुळे पाकिस्तान दौऱ्यावरून परतला होता. अशा परिस्थितीत 2023 आणि 2025 पर्यंत परिस्थिती किती बदलेल हे सांगणे कठीण आहे. तरीही भारत आणि पाकिस्तानचे चाहते प्रतीक्षा कायम ठेवू शकतात.

पाकिस्तानात जीव धोक्यात

3 मार्च 2009 रोजी पाकिस्तानमध्ये, लाहोरमधील गद्दाफी स्टेडियमजवळ श्रीलंकेच्या क्रिकेट संघाच्या बसवर झालेल्या दहशतवादी हल्ल्यात श्रीलंकन ​​संघाचे अनेक दिग्गज खेळाडू जखमी झाले होते. गद्दाफी स्टेडियमवर खेळल्या जात असलेल्या दुसऱ्या कसोटी सामन्याच्या तिसऱ्या दिवसाचा खेळ सुरू होण्यापूर्वी स्टेडियमकडे जाणाऱ्या श्रीलंकेच्या संघाच्या बसवर दहशतवाद्यांनी अचानक हल्ला केला. या दहशतवादी हल्ल्यात संघाचा कर्णधार महेला जयवर्धने, उपकर्णधार कुमार संगकारा आणि फिरकी गोलंदाज अजंथा मेंडिस यांच्यासह पाच क्रिकेटपटू जखमी झाले. थिलन समरवीरा आणि थरंगा परवित्राना गंभीर जखमी झाले. दहशतवाद्यांनी बसवर रॉकेट लाँचरने हल्लाही केला होता. पण खेळाडूच्या नशिबाने साथ दिली आणि दहशतवाद्यांचे लक्ष्य चुकले. 2009 नंतर, 2019 पर्यंत कोणत्याही मोठ्या संघाने पाकिस्तानचा दौरा केला नव्हता. 2019 मध्ये श्रीलंका संघाच्या दौऱ्याची सुरुवात मोठ्या संघांच्या पाकिस्तान दौऱ्याने झाली.

अधिक वाचा  ‘जवद’ चक्रीवादळाचा धोका, कसे पडले नाव जाणून घ्या.

पाकिस्तानमध्ये 2023 आशिया कप

2025ची चॅम्पियन्स ट्रॉफीच नाही तर 2023 मध्ये आशिया चषकही पाकिस्तानात होणार आहे. पुन्हा एकदा यजमानपद पाकिस्तानच्या हातात आहे आणि आयसीसीप्रमाणेच भारतीय संघही आशियाई क्रिकेट परिषदेच्या या स्पर्धेत पाकिस्तानविरुद्ध खेळतो. अशाप्रकारे 2023 मध्येही टीम इंडियाला पाकिस्तानचा सामना करावा लागणार आहे.

सध्याच्या भारतीय संघातील एकाही सदस्याने आजपर्यंत पाकिस्तानला भेट दिली नाही. चॅम्पियन्स ट्रॉफी पाकिस्तानला मिळाल्यानंतर अखेरचा भारत त्या स्पर्धेत कसा भाग घेणार, असा प्रश्न उपस्थित होत आहे. दोन्ही देशांमधील क्रिकेट संबंध सुधारण्याची काही शक्यता आहे का? तथापि, पाकिस्तानला जाण्यास संकोच होण्याची शक्यता असताना, सूत्राने सांगितले की, त्याला यूएईमध्ये होस्ट करावे लागण्याची शक्यता आहे.

अधिक वाचा  शनिदेवाची या राशीवरच विशेष कृपा; अन् मेहनती आणि दयाळूही

8 प्रमुख ICC स्पर्धा आणि यजमान देश खालीलप्रमाणे

1. वेस्ट इंडिज आणि यूएसए

– जून 2024 – ICC  पुरुष T20 विश्वचषक

2. पाकिस्तान

– फेब्रुवारी 2025 – ICC पुरुष चॅम्पियन्स ट्रॉफी

3. भारत आणि श्रीलंका

 – फेब्रुवारी 2026 – ICC पुरुष T20 विश्वचषक

4. दक्षिण आफ्रिका, झिम्बाब्वे आणि नामिबिया

– ऑक्टोबर/नोव्हेंबर 2027 – ICC पुरुष क्रिकेट विश्वचषक

5. ऑस्ट्रेलिया आणि न्यूझीलंड

 – ऑक्टोबर 2028 – ICC पुरुष T20 विश्वचषक

6. भारत

– ऑक्टोबर 2029 – ICC पुरुष चॅम्पियन्स ट्रॉफी

7. इंग्लंड, आयर्लंड आणि स्कॉटलंड

 – जून 2030 – ICC पुरुष T20 विश्वचषक

8. भारत आणि बांगलादेश

 – ऑक्टोबर/नोव्हेंबर 2031 – ICC पुरुष क्रिकेट विश्वचषक