नवी दिल्ली : राष्ट्रीय राजधानी क्षेत्र दिल्ली-एनसीआरसह देशातील सर्व राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांमध्ये ड्रायव्हर्सना यापुढे ड्रायव्हिंग लायसन्स (DL) आणि नोंदणी प्रमाणपत्र (RC) सोबत बाळगण्याची गरज भासणार नाही. आता रस्त्यावरील चालक डिजिटल स्वरूपात ठेवलेली कागदपत्रे डिजिलॉकर प्लॅटफॉर्म किंवा mParivahan मोबाईल अॅपमध्ये वाहतूक पोलीस आणि वाहतूक विभागाला दाखवू शकतात. केंद्रीय परिवहन आणि महामार्ग मंत्रालयाने जारी केलेल्या आदेशानंतर, आता सर्व राज्यांना एम-परिवहन अॅप आणि डिजिलॉकरमध्ये उपस्थित असलेली कागदपत्रे स्वीकारावी लागतील. आता याला कायदेशीर मान्यताही देण्यात आलीय. या आदेशानंतर सर्व राज्य आणि केंद्रशासित प्रदेश वर्तमानपत्रांमध्ये जाहिराती देऊन लोकांना जागरूक करत आहेत.

डिजीलॉकर आता देशभरात वैध

अधिक वाचा  राज्याच्या हवाई निर्बंधांवर केंद्राचा आक्षेप ; नियम सुसंगतीची सूचना

आता जर तुमचा ड्रायव्हिंग लायसन्स, वाहन नोंदणी कार्ड एम-परिवहन मोबाईल अॅप आणि डिजीलॉकरमध्ये असेल तर ते देशभरात वैध असेल. आतापर्यंत ही कागदपत्रे एम-परिवहन अॅपवर उपलब्ध होती, परंतु त्यांना कायदेशीर मान्यता दिली जात नव्हती, परंतु आता ती कायदेशीर मान्यता प्राप्त झालीय. डीजी लॉकरमध्ये ठेवलेली कागदपत्रे आता देशातील सर्व राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांमध्ये वैध झालीत. त्याच्या वैधानिक मान्यतेसाठी राज्य सरकारे आता वर्तमानपत्रांद्वारे अधिसूचना जारी करत आहेत.

परिवहन विभाग लोकांना करतंय जागरूक

परिवहन विभागाने आता मोटार वाहन कायद्याअंतर्गत एम ट्रान्सपोर्ट मोबाईल अॅप आणि डीजी लॉकरमध्ये कागदपत्रे ठेवण्याची अधिसूचना जारी केली. आतापर्यंत सर्व राज्यांच्या परिवहन विभागाच्या वेबसाईटवर एम ट्रान्सपोर्ट मोबाईल अॅपशी लिंक न झाल्यामुळे सर्व कागदपत्रे दिसत नव्हती, परंतु आता जर तुम्हाला वाहतूक पोलीस किंवा वाहतूक विभागाच्या अधिकाऱ्यांनी रस्त्यांवर थांबवले आणि कागदपत्रे दाखवायला सांगितले, तर तुम्ही तुमचे दस्तऐवज या दोन मार्गांनी देखील दाखवू शकता.

अधिक वाचा  ‘जवद’ चक्रीवादळाचा धोका, कसे पडले नाव जाणून घ्या.

आयटी कायदा 2000 च्या तरतुदींनुसार वैध

आता ड्रायव्हिंग लायसन्सचे इलेक्ट्रॉनिक रेकॉर्ड आणि डिजी-लॉकर किंवा एम-परिवहनवर उपलब्ध नोंदणी प्रमाणपत्र देखील माहिती तंत्रज्ञान कायदा 2000 च्या तरतुदीनुसार मूळ दस्तऐवजाच्या बरोबरीने मानले जाते. त्यामुळे वाहतूक पोलीस आणि वाहतूक विभागाची अंमलबजावणी शाखा ड्रायव्हिंग लायसन्स आणि नोंदणी प्रमाणपत्राचे इलेक्ट्रॉनिक स्वरूप योग्यरीत्या स्वीकारेल. तसेच परिवहन विभागाच्या अधिसूचनेमध्ये असे म्हटले आहे की, जर ड्रायव्हिंग लायसन्स आणि नोंदणी प्रमाणपत्राची सॉफ्ट कॉपी, जी इतर कोणत्याही स्वरूपात असेल, तर ती मूळ रेकॉर्ड म्हणून स्वीकारली जाणार नाही.

DigiLocker काय आहे?

डिजिटल लॉकर किंवा डिजीलॉकर हे एक प्रकारचे आभासी लॉकर आहे, जे पंतप्रधान मोदींनी जुलै 2015 मध्ये लाँच केले होते. डिजिटल इंडिया मोहिमेंतर्गत डिजीलॉकर सुरू करण्यात आले. डिजीलॉकर खाते उघडण्यासाठी तुमच्यासाठी आधार कार्ड असणे अनिवार्य आहे. डिजीलॉकरमध्ये देशातील नागरिक पॅन कार्ड, मतदार ओळखपत्र, पासपोर्ट आणि आता ड्रायव्हिंग लायसन्स किंवा इतर अनेक महत्त्वाची सरकारी प्रमाणपत्रे यांसारखी महत्त्वाची कागदपत्रे साठवू शकता.