नवी दिल्ली : ऊस उत्पादनात संभाव्य घट होण्याच्या भीतीने ब्राझीलमधील साखरेचे दर तीन वर्षांच्या उच्चांकापर्यंत पोहोचले आहेत. म्हणूनच, जगातील सर्वात मोठा साखर निर्यात करणारा देश आगाऊ निर्यात करारावर स्वाक्षरी करून भारताकडून साखरेचा पुरवठा सुनिश्चित करीत आहे. भारताने ब्राझीलबरोबर साखर निर्यातीचा करार केला आहे. शिपमेंट तयार होण्याच्या पाच महिने आधी भारतीय व्यापाऱ्यांनी चिनी निर्यातीसाठी करार केला हे प्रथमच घडत आहे. हे शक्य झाले आहे कारण ब्राझीलमध्ये हवामानामुळे ऊस उत्पादनात घट होण्याची शक्यता वर्तवण्यात आली आहे.

असे सांगितले जात आहे की यावेळी जगातील सर्वात मोठ्या ऊस उत्पादक आणि साखर निर्यातदार देशात दुष्काळ आणि दंव यामुळे उसाच्या पिकाचे मोठे नुकसान झाले आहे. यामुळे उत्पादनात घट होण्याची शक्यता आहे. ऊस उत्पादनात संभाव्य घट होण्याच्या अपेक्षेने ब्राझीलमधील साखरेचे दर तीन वर्षांच्या उच्चांकापर्यंत पोहोचल्याचे व्यापाऱ्यांनी सांगितले. म्हणूनच, जगातील सर्वात मोठा साखर निर्यात करणारा देश आगाऊ निर्यात करारावर स्वाक्षरी करून भारताकडून साखरेचा पुरवठा सुनिश्चित करीत आहे.

अधिक वाचा  ओमायक्रॉन वर बूस्टर डोस की कोविशिल्ड लस प्रभावी; पूनावाला हे म्हणाले

फ्री ऑन बोर्ड तत्वावर होणार निर्यात

डिसेंबर ते जानेवारी दरम्यान 500,000 टन कच्ची साखरेची नि: शुल्क बोर्ड तत्त्वावर निर्यात केली जाईल, असे व्यापाऱ्यांनी सांगितले. यासाठी 435 आणि 440 प्रति टन दरम्यान करार करण्यात आला आहे. एमईआयआर कमोडिटीज इंडियाचे व्यवस्थापकीय संचालक राहिल शेख म्हणाले की, देशातील साखर कारखाने 3-4 महिन्यांनंतर उत्पादन सुरू करतील, परंतु व्यापाऱ्यांनी डिसेंबर-जानेवारीच्या शिपमेंटसाठी ताज्या हंगामातील कच्ची साखर आधीच विकली आहे.

भारतात MSP वर ऊस खरेदी करतात कारखाने

खरं तर, सरकार विदेशातील विक्रीसाठी निर्यात अनुदान जाहीर करण्यापूर्वी भारतीय साखर व्यापारी सहसा देशात निर्यात करण्याच्या करारावर एक-दोन महिन्यांपूर्वी सही करतात. भारतीय साखर कारखाना फक्त सरकारने निश्चित केलेल्या किमान खरेदी किंमतीच्या आधारावर ऊस खरेदी करण्यास सक्षम आहे. वाढत्या जागतिक किंमतींमुळे सरकारी प्रोत्साहन न देता अलीकडील काळात साखर निर्यात व्यवहार्य झाली आहे. सध्या, भारत 30 सप्टेंबरला समाप्त होणाऱ्या चालू 2020/21 मार्केटिंग वर्षात 7 दशलक्ष टन साखरेची निर्यात करण्यासाठी तयार आहे.

अधिक वाचा  Omicron Variant ची ही लक्षणं!; डेल्टा पेक्षा ओमायक्रोन हा फरक

ब्राझीलमध्ये ऊसाचे पीक नष्ट

जागतिक ट्रेडिंग फर्मच्या मुंबईस्थित एका डीलरने सांगितले की ब्राझीलमधील खराब हवामानामुळे जागतिक बाजारपेठेत नोव्हेंबर ते एप्रिल दरम्यान साखर पुरवठ्यावर परिणाम होऊ शकतो. त्यामुळे कदाचित चीनी खरेदीदार भारतातून साखर साठवण्यासाठी आयात करत आहेत. ब्राझीलच्या अन्न पुरवठा आणि सांख्यिकी संस्था CONAB ने बुधवारी सांगितले की, अलीकडील थंड हवामानामुळे ब्राझीलच्या काही भागात उसाच्या पिकांचे मोठे नुकसान झाले आहे. यापूर्वी ऊसाचे पीकही दुष्काळामुळे उद्ध्वस्त झाले होते.