नवी दिल्ली : लॉकडाऊन -२ बाबत गृह मंत्रालयाने आज एक मार्गदर्शक सुचना प्रसिद्ध केली आहे. या मार्गदर्शक तत्वानुसार ना विमान चालणार, ना मेट्रो, ना बस. याशिवाय कृषी संबंधित कामांनाही सवलत देण्यात आली आहे. यासह कोरोना वॉरियर्सना ट्रेन किंवा बसमध्ये प्रवास करण्याची परवानगी देण्यात आली आहे.
गृह मंत्रालयाने मुख्य सचिव आणि प्रशासकीय अधिकाऱ्यांना पाठविलेल्या मार्गदर्शक सूचनांमध्ये कृषी संबंधित कामांना सवलत देण्यात येणार असल्याचे सांगण्यात आले आहे. त्याचबरोबर औद्योगिक कार्यांवरील बंदी कायम राहील. सर्व प्रकारच्या परिवहन सेवांवर बंदी कायम राहिल. शाळा व महाविद्यालयेही बंद राहतील. सार्वजनिक ठिकाणी मास्क घालणे बंधनकारक असेल.
काय बंद राहणार?
सर्व देशांतर्गत किंवा आंतरराष्ट्रीय उड्डाणे, रेल्वे (प्रवासी वाहतुकीसाठी), सर्व शैक्षणिक-प्रशिक्षण-प्रशिक्षण प्रशिक्षण केंद्रे, औद्योगिक आणि व्यावसायिक प्रकल्प, हॉटेल, टॅक्सी, ऑटो रिक्षा, सायकल रिक्षा, सिनेमा हॉल, शॉपिंग कॉम्प्लेक्स, जिम, क्रीडा संकुल, पोहणे तलाव, बार, थिएटर, कोणताही कार्यक्रम, सर्व धार्मिक स्थाने बंद राहतील. याशिवाय कोणत्याही अंत्यसंस्कारात 20 हून अधिक लोकांना जाऊ दिले जाणार नाही.
हॉटस्पॉट क्षेत्रात सवलत नाही
कोरोनाच्या हॉटस्पॉट क्षेत्रात कोणतीही सवलत दिली जाणार नाही. या भागात आरोग्य मंत्रालयाने जारी केलेल्या मार्गदर्शक सूचनांचे पालन केले जाईल. तसेच, कोणालाही बाहेर पडू दिले जाणार नाही. जीवनावश्यक वस्तूंची होम डिलीव्हरी केली जाईल. त्या भागाच्या सुरक्षा क्षेत्रात व्यस्त असलेले कर्मचारी आणि वैद्यकीय कर्मचार्‍यांना फक्त परवानगी राहिल.
20 एप्रिलनंतर सशर्त सवलत
ज्या भागात कोरोनाची रुग्ण नाहीत, त्यांना सवलत मिळू शकते. 20 एप्रिलपर्यंत त्याचा आढावा घेतला जाईल. या आढावानंतर काही भागात थोडी सवलत दिली जाईल. सवलत देण्यापूर्वी राज्य सरकार आणि जिल्हा प्रशासनाकडून मार्गदर्शक तत्त्वाचे अनुसरण करण्यासाठी सर्व उपाय केले जातील, जेणेकरून कार्यालय, कार्यस्थळ, कारखाने किंवा संस्थांमध्ये सामाजिक अंतर कायम ठेवले जाईल.
– राज्यांच्या सीमा बंद राहणार करतो
-प्लंबर, इलेक्ट्रीशियन, मोटर मॅकनिक, कारपेंटर यांना परवानगी
-अडकलेल्या लोकांसाठी हाॅटेल, लाॅज खुले राहतील
-कोळसा खाणीत काम सुरू होणार
– IT सेक्टर, चहा, दूध, काॅफी क्षेत्र,मनरेगा सुरू राहणार
– पेट्रोल पंप, गावातील रस्ते काम सुरू होणार

अधिक वाचा  सातासमुद्र पार ‘जय भीम’ नारा! महामानवाला अभिवादन! किली पाॅलचे सोशल मीडियावर चांगलाच व्हायरल