मुंबई : पुढील दोन आठवड्यात परिस्थिती काय असेल. याबाबत अजूनही काही सांगता येत नाही. पुढील दोन आठवडे भारतासाठी सर्वात महत्त्वाचे आहेत. पुढील दोन आठवड्यांत कोरोनाचं चित्र आणखी स्पष्ट होईल. कोरोनाचे पहिले पाचशे रुग्ण दीड महिन्यात भारतात आढळले. तर पाचशे ते पाच हजारांवर पोहोचण्यासाठी केवळ दोन आठवडे लागले. येथे लक्षात घेण्यासारखे आहे की कोरोनाच्या बाबतीत आम्ही इटली, स्पेन आणि अमेरिकेतून दोन आठवडे मागे आहोत. केवळ अमेरिकेत, गेल्या दोन आठवड्यांत केवळ कोरोनाची प्रकरणे पाच हजार ते दोन लाखांपर्यंत पोहोचली आहेत. आणि हीच गोष्ट भयभीत करणारी आहे जी पुढील दोन आठवड्यांत भारतात काय घडेल?
30 जानेवारी रोजी कोरोनाचा पहिला रुग्ण भारतात सापडला. एकूणच फेब्रुवारी महिना नियंत्रणात राहिला. मार्चच्या पहिल्या दोन आठवड्यांपर्यंत ही बाब नियंत्रणात होती. पण मार्चच्या तिसर्‍या आठवड्यानंतर प्रथमच कोरोनाला वेग आला. 22 मार्चपर्यंत देशात कोरोना रूग्णांची संख्या 500 वर पोहोचली होती. पण तरीही प्रकरण चिंताजनक नव्हते. कारण 30 जानेवारी ते 22 मार्च या कालावधीत केवळ साडेतीन महिन्यांपर्यंत भारतात एकूण 500 कोरोना प्रकरणे आढळली. पण अचानक 22 मार्चनंतर चित्र बदलू लागते. 500 ते 5000 पर्यंत पोहोचण्यासाठी फक्त दोन आठवडे लागतात. जेथे 22 मार्च रोजी कोरोना रूग्णांची संख्या फक्त 500 होती आणि 8 एप्रिलपर्यंत ती 5 हजार झाली होती. म्हणजेच, 22 मार्चनंतर, दररोज सरासरी कोरोनाची 300 नवीन प्रकरणे समोर येऊ लागली. तथापि, अद्याप ही गती जगातील बर्‍याच देशांपेक्षा कमी आहे.
यात काही शंका नाही की एवढा वेग असूनही, उर्वरित जगाच्या तुलनेत कोरोना विषाणूची प्रकरणे भारतात कमी आहेत. पण आता ते कमी आहे. पण याचा अर्थ असा नाही की आम्ही त्यात आनंदी झाल्यानंतर रस्त्यावर नाचू लागू. जर आपल्याला वाटत असेल की कोरोना इतक्या सहजपणे आपला पाठलाग सोडून देईल तर आपला हा गैरसमज आहे. खरं तर हे समजण्यासाठी, आपल्याला उर्वरित जगामध्ये कोरोनाची गती समजून घ्यावी लागेल. जेणेकरून आपण आगामी काळात भारताचे चित्र अधिक चांगल्या प्रकारे समजू शकाल.
जगातील तीन देशांमधील कोरोनाचा आलेख पाहिला तर अमेरिका, इटली आणि स्पेनमधील कोरोना विषाणूची प्रकरणे अधिक आढळतात. 9 एप्रिलपर्यंत भारतात कोरोनाची जवळपास 6 हजार प्रकरणे नोंदवली गेली आहेत. या तीन देशांमधील एक-एक प्रकरणे समजून घेताना इटलीमध्ये 5 मार्चपर्यंत प्रथम पाच हजार प्रकरणे नोंदवली गेली. त्याच वेळी स्पेनमध्ये 10 मार्चपर्यंत प्रथम पाच हजार प्रकरणे नोंदवली गेली, तर अमेरिकेत 15 मार्चपर्यंत कोरोनाची पहिली पाच हजार प्रकरणे नोंदवली गेली.
इटलीत दोन आठवड्यांत प्रकरणे 5 हजारांवरून 50 हजारांवर पोहोचली. स्पेनमध्ये केवळ दोन आठवड्यांत कोरोनाची प्रकरणे 5 हजारांवरून 80 हजारांवर गेली. तर अमेरिकेने जगाला चकित केले आहे. कारण अमेरिकेत या दोन आठवड्यांमध्ये कोरोनाची प्रकरणे 5 हजार वरून 2 लाखांपर्यंत वाढली आहेत. आणि आता अमेरिकेत दररोज 10 ते 20 हजार नवीन कोरोनाची प्रकरणे समोर येत आहेत. मग या देशांच्या दोन आठवड्यांची ही आकडेवारीसुद्धा भारताची कथा होईल का? पुढील दोन आठवड्यांतही या देशांच्या धर्तीवर भारतातील कोरोना प्रकरणे इतक्या वेगाने वाढतील का हा खरा प्रश्न आहे.
सत्य हे आहे की पुढील दोन आठवडे भारतासाठी सर्वात महत्त्वपूर्ण असणार आहेत. येत्या दोन आठवड्यांत भारतातील कोरोनाची स्थिती व दिशा या दोघांचा निर्णय घेतला जाईल. तसे, भारतात कोरोनाची प्रकरणे अजूनही कमी आहेत कारण आपण उर्वरित जगाइतकी चाचणी घेतली नाही. तज्ञांचा असा विश्वास आहे की 130 कोटी लोकसंख्या असलेल्या देशात कोरोना विषाणूची तपासणी आणि चाचणी अजूनही केली जात आहे. 10 मार्चपासून भारतात कोरोनाची चाचणी सुरू झाली. आणि आतापर्यंत एकूण 80 हजार लोकांचीच चाचणी घेण्यात आली आहे. आपली लोकसंख्या १३० कोटी आहे. याचा अर्थ कोरोनाच्या संशयितांची चाचणी जगातील ज्या उर्वरित देशांनी केली. त्या तुलनेत ही आकडेवारी भारतात काहीच नाही.
उदाहरणार्थ, सुमारे 1.25 अब्ज लोकसंख्या असलेल्या दक्षिण कोरियाने 15 दिवसांत 1.5 लाख लोकांच्या चाचण्या केल्या. गेल्या 15 दिवसांत भारत केवळ 65 हजार चाचण्या करू शकला आहे. कोरियाने कोरोना चाचणीसाठी अनेक केंद्रे सुरू केली आहेत. त्याचबरोबर भारतात अशी केंद्रे फारच कमी आहेत. इथल्या प्रत्येक राज्यात निवडक रुग्णालयांमध्ये केंद्रे सुरू करण्यात आली आहेत. ज्यांची संख्या 5 डझनपेक्षा जास्त नाही. जे लोकसंख्येच्या दृष्टीने अपुरे आहेत. आणि आता ज्या प्रकारे देशात कोरोनाची प्रकरणे वाढू लागली आहेत. चाचणीचा अभाव ही आगामी काळात मोठी समस्या बनू शकते.
परदेशातून परत आलेल्या किंवा अशा व्यक्तीच्या संपर्कात आलेल्यांपैकी फक्त भारतातच आतापर्यंत चाचण्या घेण्यात आल्या आहेत. सामान्य सर्दी किंवा विषाणूजन्य ताप न घेता बहुतांश घटनांमध्ये कोणत्याही प्रवासाच्या इतिहासाशिवाय चाचण्या घेतल्या जात नाहीत. तर आता हा संसर्ग सामान्य लोकांपर्यंतही पोहोचला आहे. तज्ञांच्या मते, विषाणूच्या नमुन्यांची तपासणी करण्यासाठी, देशभरात सुमारे 600 किंवा त्याहून अधिक केंद्रे असावीत, जेथे या विषाणूचा संसर्ग झालेल्या लोकांची चाचणी घेतली जाऊ शकते.
आपण जगभरातील आकडेवारी पाहिली तर नेते, अभिनेते आणि मंत्रीदेखील या विषाणूच्या चक्रात आहेत. ही प्रकरणे समोर आली आहेत कारण तेथील लोक स्वत: चाचणी घेत आहेत किंवा तेथील सरकारे प्रत्येकाची चाचपणी करत आहेत जेणेकरून वेळेत हा आजार रोखला जावा. तर भारतात अशी स्थिती नाही. एकदा का हा विषाणू खेड्यांमध्ये पसरला की मग त्वरीत त्यावर नियंत्रण ठेवणे सोपे होणार नाही. सध्या सरकारचा भर देशातील बड्या शहरांवरच आहे.

अधिक वाचा  “हे काम कोणी नालायकच करु शकतो”, हरभजन सिंग कोणावर खवळला?