मुंबई : कोरोना व्हायरसपासून बचाव करण्यासाठी तुम्ही आज दरवाजाच्या हँडलला आणि लिफ्टच्या बटणाला अगदी सांभाळून स्पर्श करत असाल. कारण या दोघांवर कोरोनाच्या विषाणू असण्याची शक्यता अधिक आहे. परंतु यादरम्यान बरेच वेगवेगळे खुलासे झाले आहेत. यापैकी सर्वात महत्वाचे म्हणजे निष्काळजीपणाने व्यवहार करण्यासाठी वापरल्या जाणार्‍या नोटवर देखील कोरोनाचा व्हायरस असू शकतो.
हाँगकाँग विद्यापीठाच्या संशोधकांचे म्हणणे आहे की, मास्क आणि बँक नोट, स्टील आणि प्लास्टिकच्या पृष्ठभागावर कित्येक दिवस कोरोना विषाणू जिवंत राहू शकतो. ब्रिटनमधील सर्वात प्रतिष्ठित वैद्यकीय जर्नल लॅन्सेटमध्ये प्रकाशित झालेल्या या संशोधनानुसार, सामान्य तापमानात वेगवेगळ्या पृष्ठभागावर हा विषाणू किती काळ संसर्गजन्य राहू शकतो. याबाबत अभ्यास केला असता, त्यांना आढळले की मुद्रण आणि टिशू पेपरवर ते लाकूड किंवा कपड्यावर संपूर्ण दिवस टिकू शकतात. काचेच्या वस्तू आणि नोटांवर हा विषाणू चार दिवस राहू शकतो. तर स्टेनलेस स्टील आणि प्लास्टिकवर चार ते सात दिवस विषाणू राहू शकतो.
मास्कवर देखील कोरोना व्हायरस बराच काळ जिवंत राहतो. साउथ चायना मॉर्निंग पोस्टने सोमवारी अहवाल दिला की, अभ्यासात असे दिसून आले आहे की कोरोना विषाणू स्टेनलेस स्टील आणि प्लास्टिकच्या पृष्ठभागावर चार दिवस चिकटून राहू शकतो आणि मास्कच्या बाह्य पृष्ठभागावर एक आठवडा जिवंत राहू शकतो.

अधिक वाचा  स्वा.वीर सावरकर मित्र मंडळाच्या ३१व्या ‘रक्तदान यागा’त रखरखत्या उन्हाळातही 280 रक्तदात्यांचे उत्साही रक्तदान