नवी दिल्ली: दिल्लीतील निझामुद्दीनमधील तबलीघी जमात मरकझमध्ये सहभागी झालेल्या लोकांना करोना विषाणूची लागण झाल्याचे स्पष्ट झाल्यानंतर सध्या देशभरात चर्चेचा विषय बनली आहे. ही मरकझ काय असते आणि तिथे नेमके काय होते, असे प्रश्न लोकांच्या मनात निर्माण झाले आहेत. इथे नेमके काय होते याबाबत तबलीघी जमातीशी संबंधित एका व्यक्तीने माहिती दिली आहे.
तबलीघी जमातीचे मुख्यालय
दिल्लीतील निझामुद्दीन भागामधील तबलीघी जमातीची इमारत मुख्यालय म्हणून ओळखली जाते. तत्पूर्वी तबलीघी जमात काय आहे आणि इथे जमलेले लोक काय करतात हे पाहणे महत्त्वाचे ठरणार आहे. तबलीघी जमातीशी संबंधित लोक संपूर्ण जगात इस्लाम धर्माचा प्रचार आणि प्रसार करतात. १०, २०, ३० किंवा त्याहून अधिक संख्या असेलली व्यक्तींचे गट निझामुद्दीनमध्ये येतात. त्यानंतर येथून हे गट देशाच्या विविध भागांमध्ये जातात. जेथे जेथे ते जातात तेथील मशिंदींमध्ये हे गट थांबतात. तेथे हे गट स्थानिक लोकांना नमाज पढणे आणि इस्लाम धर्मातील इतर शिकवणींचे पालन करण्याची विनंती करतात.
दिल्लीत निझामुद्दीन भागातील या मरकझमध्ये लोक मोठ्या संख्येने राहतात. तबलीघी जमातीशी संबंधित दिल्ली आणि आसपासचे लोक येथे येत असतात. दर जुमेरातीलाअथे बैठकांचे आयोजन होते. यात एकत्र बसून लोक धर्मावर चर्चा करतात. महिन्यातून एकदा येथे मोठी बैठकही पार पडते. या मासिक बैठकीला सुमारे २ ते ३ हजार लोक उपस्थित असतात. यांपैकी बहुतेक येथेच थांबतात. येथे जर १००० लोक थांबले तर येथे सोशल डिस्टंसिंगचे पालन होणे अशक्य असल्याचे सांगितले जात आहे.
या व्यतिरिक्त, तबलीघी जमातीच्या मरकझमधील वातावरण खूप मोकळे ढाकळे असे आहे. लोक सहजपणे एकमेकांमध्ये मिसळून जातात. येथे लोक एकमेकांना हात मिळवतात, गळाभेट करतात. बहुतेक लोक येथे एकाच ताटात जेवण देखील करतात. मात्र, सरकारचे निर्देश आल्यानंतर येथे सोशल डिस्टंसिंगचे पालन केले जात होते, असे सांगितले जात आहे.

अधिक वाचा  भाजपच्या विजयाला शेअर बाजाराची सलामी; सेन्सेक्स आणि निफ्टीमधे उन्नती, गुंतवणूकदारांची लॉट्री