मुंबई : कोरोना व्हायरस जगात धुमाकूळ घालत असताना एका आंतरराष्ट्रीय संस्थेने भारताविषयी धक्कादायक खुलासा केला आहे. या संस्थेने म्हटलं की, कोरोनाने आता तर फक्त भारतात पाय ठेवला आहे. जेव्हा हा वाढेल तेव्हा देशातील ४० कोटी नागरिकांना याची लागण होईल. पंतप्रधान मोदी यांनी कोरोनाच्या रुग्णांची वाढती संख्या पाहता देशभरात २१ दिवसांसाठी लॉकडाऊनची घोषणा केली आहे.
अमेरिकेच्या वॉशिंग्टनमध्ये स्थित सेंटर फॉर डिसीज डायनामिक्स, इकॉनॉमी अँड पॉलिसी (सीडीडीईपी) यांनी आपल्या ताज्या अहवालात खुलासा केला आहे की लॉकडाऊन हा एकमेव प्रतिबंधक उपाय भारतात होऊ शकत नाही. जर लोकं एकमेकांना भेटणं थांबवत नाहीत तर त्याचे गंभीर परिणाम होतील. सीडीडीईपीने असा दावा केला आहे की, अशी परिस्थिती उद्भवल्यास जुलै महिन्यात भारतातील 30-40 कोटी लोकांना कोरोना विषाणूची लागण होऊ शकते. कोरोना विषाणूचा कोट्यवधी लोकांवर आक्रमण होईल, तर 20-40 लाख लोकांना रुग्णालयात दाखल करण्याची आवश्यकता भासेल.
सीडीडीईपीचे संचालक डॉ. रामानन लक्ष्मीनारायण यांनी झी न्यूज बोलताना सांगितले की, कोरोना विषाणूने नुकतेच भारतात पाय ठेवले आहे. लॉकडाउन बचावची नक्कीच एक पद्धत आहे. परंतु ही एक फूलप्रूफ सिस्टम नाही. सध्या देशातील 10 लाख पैकी केवळ 15 जणांची कोरोनाची चाचणी घेण्यात येत आहे. देशातील बर्‍याच लोकांना संसर्ग होण्याचा धोका जाणवत आहे. सर्व नागरिकांना स्क्रीनिंगची सुविधा दिल्यानंतरच कोरोना विषाणूची नेमकी संख्या कळू शकते.
सध्या फक्त श्रीमंतांनाच हा आजार आहे पण गरीब फार दूर नाही. केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयाचा एक वरिष्ठ अधिकारी म्हणतो की, कोरोना व्हायरस हा केवळ श्रीमंतांचा आजार आहे. म्हणजेच त्याच लोकांना कोरोना विषाणूचा त्रास आहे, जे नुकतेच परदेशातून परत आले आहेत. परंतु हळूहळू, हे संक्रमण खालच्या भागात पोहोचण्यास सुरवात होईल. आम्ही असे म्हणू शकतो की केवळ स्टेज 3 किंवा स्टेज 4 मध्ये ब्रेक लावून हे थांबविले जाऊ शकते. पण भारताच्या संदर्भात, तिसरा आणि चौथा टप्पा अद्याप आलेलाच नाही. भारतात आतापर्यंत कोरोनाची 727 प्रकरणांची नोंद झाली आहे. यातील सुमारे 16 लोकांचा मृत्यू झाला असून 44 लोकं बरे झाले आहेत.

अधिक वाचा  हीटस्ट्रोकमुळे ६४५ हज यात्रेकरूंचा मृत्यू! ६० भारतीयांचा समावेश छावण्यांमध्ये मोठा गोंधळ आणि सेवा विस्कळीत