नवी दिल्ली: भारतीय क्रिकेट संघात स्थान मिळवण्यासाठी मोठी स्पर्धा असते. देशपातळीवर चांगली कामगिरी करणाऱ्या प्रत्येक खेळाडूला अशी संधी मिळतेच असे नाही. पण मिळालेल्या एखाद्या संधीचे रुपांतर सोन्यात करण्याची क्षमता प्रत्येकाला येतेच अशी नाही. अशीच अफलातून कामगिरी भारताच्या एका खेळाडूने दोन वर्षांपूर्वी केली होती.
भारताचा विकेटकीपर दिनेश कार्तिकने सप्टेंबर २००४ मध्ये आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमध्ये पदार्पण केले होते. पण महेंद्र सिंह धोनीच्या दमदार कामगिरीमुळे कार्तिक नव्हे तर अन्य कोणत्याही खेळाडूला संघात स्थान मिळाले नाही. पण एक वेळ अशी आली की धोनीला विश्रांती देण्यात आली आणि तेव्हा कार्तिकला संघात स्थान मिळाले. स्पर्धा होती श्रीलंकेतील निदास ट्रॉफी आणि भारतीय संघाचे नेतृत्व करत होता रोहित शर्मा…
तिरंगी मालिकेत श्रीलंका फायनलमध्ये पोहचू शकली नाही. फायनल मॅच भारत आणि बांगलादेश यांच्यात झाली.
१८ मार्च २०१८ रोजी फायनल मॅचमध्ये रोहित शर्माने नाणेफेक जिंकून प्रथम गोलंदाजी करण्याचा निर्णय घेतला. बांगलादेशने २० षटकात ८ बाद १६६ धावा केल्या. त्यांच्याकडून शब्बीर रहमानने ५० चेंडूत ७७ धावांची खेळी केली. भारताकडून यजुवेंद्र चहलने ३ तर जयदेव उनाडकटने दोन विकेट घेतल्या.
भारतीय संघ १६७ धावांचे लक्ष्य घेऊन मैदानात उतरला खरा पण त्यांची सुरुवात काही चांगली झाली नाही. ३२ धावांवर भारताच्या दोन विकेट पडल्या होत्या. त्यानंतर कर्णधार रोहित शर्मा आणि केएल राहुल यांनी ५१ धावांची भागिदारी केली. राहुल २४ धावा करून बाद झाला तर रोहितने ४२ चेंडूत ५६ धावा केल्या. त्यानंतर आलेल्या मनीष पांडेने २७ चेंडूत २८ धावा केल्या. अखेरच्या १२ चेंडूत भारताला विजयासाठी ३४ धावांची गरज होती आणि मैदानावर होता दिनेश कार्तिक….
बांगलादेशकडून रुबेल हुसैन याने १९वी ओव्हर टाकली. कार्तिकने पहिल्या चेंडूवर षटकार, दुसऱ्या चेंडूवर चौकार आणि पुन्हा तिसऱ्या चेंडूवर षटकार मारून भारताने सामना अद्याप गमवलेला नाही हा मेसेज दिला. त्यानंतर चौथ्या चेंडूवर धाव झाली नाही. पाचव्या चेंडूवर दोन तर सहाव्या चेंडूवर पुन्हा चौकार मारून कार्तिकने ६ चेंडूत २२ धावांचा पाऊस पाडला. आता भारताला ६ चेंडूत १२ धावांची गरज होती.
२०व्या ओव्हरचा पहिला चेंडू विजय शंकरने खेळला. पहिला चेंडू वाइड गेला. त्यानंतरच्या चेंडूवर विजयला धाव घेता आली नाही. दुसऱ्या चेंडूवर एक धाव मिळाली आणि कार्तिक फलंदाजी करण्यास आला. कार्तिकला तिसऱ्या चेंडूवर एकच धाव घेता आली. विजयने चौथ्या चेंडूवर चौकार मारला आणि त्यानंतर पाचव्या चेंडूवर तो बाद झाला. विजय बाद होताना कार्तिक क्रीजवर पोहोचला होता. भारताला एका चेंडूत ५ धावांची गरज होती. कार्तिकने सौम्य सरकारच्या चेंडूवर कव्हरच्या दिशेने फ्लॅट सिक्स मारला आणि भारताने बांगलादेशवर शानदार असा विजय साकारला.
२०वे षटक- पाहा कार्तिकचा षटकार
कार्तिकच्या त्या षटकारामुळे बांगलादेशचे खेळाडू मैदानावर ढसाढसा रडले. कार्तिकने या सामन्यात ८ चेंडूत २ चौकार आणि ३ षटकारांसह २९ धावा केल्या. त्याचा स्ट्रइकरेट ३६२.५० इतका होता. कार्तिकच्या या खेळीसाठी त्याला सामनावीर पुरस्कार मिळाला. कार्तिकच्या करिअरमधील ही सर्वोत्तम खेळी ठरली. या सामन्याआधी कार्तिकने भारताकडून मोठ्या सामन्यात अशी वादळी खेळी केली नव्हती.

अधिक वाचा  पोंक्षेंची पुन्हा गरळ: ‘बाजीराव पेशवे ही छत्रपतींच्या पावलावर पाऊल ठेवणारा धुरंधर वीरपुरुष’